Thursday, October 22, 2020


Home आरोग्य ‘या’ ५ लोकांसाठी धोकादायक ठरु शकतं हळदीचं अतिसेवन, जाणून घ्या का?

‘या’ ५ लोकांसाठी धोकादायक ठरु शकतं हळदीचं अतिसेवन, जाणून घ्या का?

शुगर पेशंट आणि हळद

जे लोक शुगर पेशंट आहेत अर्थात ज्यांना मधुमेहाचा त्रास आहे त्यांना डॉक्टरांकडून रक्त पातळ करणारी औषधे दिली जातात. तसेच या औषधांमुळे रक्तातील साखर सुद्धा नियंत्रित होते व एकंदर मधुमेह हा नियंत्रणात ठेवला जातो. मात्र जर अशा रुग्णांनी हळदीचे सेवन केले तर रक्तातील साखरेची मात्र अतिशय जास्त कमी होऊ शकते आणि ही गोष्ट मधुमेहाच्या रूग्णांसाठी अजिबात योग्य नाही. साखरेचे शरीरातील प्रमाण हे नियंत्रितच असले पाहिजे. ना जास्त ना अतिशय कमी. ते मध्यम असायला हवे. म्हणूनच मधुमेहाचा तुम्हाला त्रास असेल तर तुम्ही हळदयुक्त आहार न घेणेच उत्तम!

कावीळ झाल्यास खाऊ नये हळद!

ज्या लोकांना काविळीची समस्या आहे त्यांनी तर अजिबातच हळदीचे सेवन करू नये. जाणकार सुद्धा कावीळ झाल्यास हळद सेवन न करण्याचा सल्ला देतात. कावीळ पूर्णपणे बरी झाल्यावरच डॉक्टरांच्या सल्ल्याने तुम्ही हळदीचे सेवन करू शकता. पण कावीळ असताना व ती बरी झाल्यावरही हळदीपासून काही काळ अंतरच राखावे. ही माहिती तुम्ही सुद्धा आपल्याल आसपासच्या लोकांना द्या. जवळपास कोणी कावीळीचा रुग्ण असेल तर त्याला सुद्धा याबद्दल कळवा आणि सावध करा.

रक्तस्त्राव होण्याची समस्या

ज्या लोकांना वारंवार नाकातून रक्त येण्याची समस्या असेल तर अशा लोकांनी सुद्धा हळदीचे सेवन कमी प्रमाणात करावे. याशिवाय रक्तस्त्रावाशी निगडीत अन्य कोणताही आजार वा समस्या असेल तरी त्यांनी सुद्धा अजिबात हळदीचे सेवन करू नये आणि जरी केले तरी डॉक्टरांच्या सल्ल्यानेच ते करावे व अतिशय कमी प्रमाणात करावे. हळदीचे सेवन केल्यास रक्तप्रवाह संथ होतो आणि स्थिती अतिशय बिघडू शकते. ज्या लोकांचे रक्त पातळ आहे वा ज्यांना अशी समस्या आहे त्यांनी सुद्धा हळदीचे सेवन अजिबात करू नये. कारण हळद ही रक्त अधिक पातळ करण्यचे काम करते. जर सततच्या सेवनाने रक्त अधिक पातळ झाले तर समस्या निर्माण होऊ शकते.

एनिमिया असल्यास

ज्या लोकांच्या शरीरात कमी रक्ताची समस्या असते त्यांना एनीमिया हा आजार असतो. अशा व्यक्तींनी सुद्धा हळदीपासून दूर राहावे. त्यांनी शक्य तितक्या कमी प्रमाणात हळदीचे सेवन करावे. हळदीचे जास्त सेवन केल्यास शरीरातील लोह वेगाने संपू शकते आणि शरीरात लोहाची कमी निर्माण होते. याचा थेट प्रवाह रक्तप्रवाहावर पडतो. आपल्या शरीरातील रक्ताचा प्रवाह योग्य रीतीने होण्यासाठी आणि शरीरातील ऑक्सिजनचा स्तर योग्य राखण्यासाठी लोह महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतो. अशावेळी लोहाची समस्या अधिक कमी झाल्यास एनीमिया असणाऱ्या लोकांची समस्या अधिक वाढू शकते.

गरोदर राहू इच्छित असाल तर

जे कपल्स प्रेग्नेंन्सी प्लानिंग करत असतील त्यांनीही हळदीचा कमीत कमी वापर करावा. आहारातून सुद्धा शक्य तितके कमी सेवन त्यांनी करावे. याचे कारण म्हणजे हळद ही शरीरातील टेस्टोस्टेरॉनचे प्रमाण कमी करण्याचे काम करते. या शिवाय पुरुषांच्या शुक्राणूंची संख्या सुद्धा कमी होते. मुख्य म्हणजे हळद ही नैसर्गिकरित्या उष्ण असते. परंतु शरीरातील अनेक अशुद्ध घटक नष्ट करून तन आणि मन शांत करण्याचे काम हळद करते. म्हणून हळदीचे सेवन जरूर करावे पण कमी मात्रामध्ये आणि डॉक्टरांचा सल्ला घेणे कधीही चांगले! जेणेकरून त्याचे दुष्परिणाम भोगावे लागणार नाहीत.

Source-Maharshra times

 

ताज्या बातम्या व घडामोडी ची प्रत्येक अपडेट मिळवण्यासाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक व फॉलो करा...

जनसाथी  चे अँड्रॉइड अँप्लिकेशन डाऊनलोड करण्यासाठी येथे क्लीक करा..

- Advertisment -


Most Popular

आजच्या ठळक बातम्य – Today’s top news

आजच्या ठळक बातम्य वाचण्या साठी क्लिक करा  माज उतरवला! भारतीय सैन्याचे (Indian Army) पराक्रम पाहून चिनी सैन्याकांची अवस्था वाईट झाली आहे. भारत-चीन (Indian-China faceoff) यांच्यातील वाद...

‘प्रत्येक भारतीयापर्यंत लस पोहोचवण्यासाठी पाहिजे ‘एवढे’ हजार कोटी’

  ⚡ पुणेस्थित सिरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाचे सीईओ अदर पूनावाला यांनी शनिवारी टि्वटरवरुन केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाला एक प्रश्न विचारला आहे. हेही वाचा  आमदार निवास बॉम्बने उडवण्याच्या...

पहा आजचे राशिभविष्य | Jansathi Media Network

  मंगळवार, २९ सप्टेंबर २०२०. चंद्र शनीचे स्वामीत्व असलेल्या कुंभ राशीत प्रवेश करणार आहे. तसेच शनी मकर राशीत मार्गी होत आहे. या ग्रहमानाचा मीन राशीच्या...

‘या’ फळांचा करा नियमित डायटमध्ये समावेश, वजन व ओटीपोटावरील चरबीसाठी आहेत लाभदायक!

गेले ६ ते ७ महिने होऊन गेले करोनामुळे लॉकडाऊन सुरु आहे. बरेच लोक वर्क फ्रॉम होम अर्थात घरातून ऑफिसचं काम करत आहेत. या काळात...

Recent Comments

ताज्या बातम्या व घडामोडी ची प्रत्येक अपडेट मिळवण्यासाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक व फॉलो करा...

जनसाथी  चे अँड्रॉइड अँप्लिकेशन डाऊनलोड करण्यासाठी येथे क्लीक करा..